ทำไมต้องระบุในฉลากว่าเป็นสีสังเคราะห์ หรือสีธรรมชาติ และหากอาหารชนิดนั้นใช้ทั้งสีสังเคราะห์และสีธรรมชาติ จะแสดงฉลากอย่างไร
28 มิถุนายน 2566
ตอบ ข้อกำหนดระบุว่าหากมีการใช้สี ต้องระบุว่า “สีธรรมชาติ” หรือ “สีสังเคราะห์” ด้วย ทั้งนี้หากมีการใช้ทั้งสีสังเคราะห์และสีธรรมชาติในอาหารชนิดเดียวกัน ก็ต้องระบุทั้ง สีสังเคราะห์ตามด้วยชื่อเฉพาะ หรือ INS Number และ สีธรรมชาติตามด้วยชื่อเฉพาะ หรือ INS Number
การให้ระบุที่ฉลากก็เพื่อเป็นข้อมูลในการตัดสินใจเลือกซื้อของผู้บริโภค